கால நிலை மாற்றம்; ஐநா அறிக்கை! தீவிர கடல் மட்ட உயர்வால் பெரும் பாதிப்பு நிகழும்

193 உறுப்பு நாடுகளால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட சர்வதேச அரசு குழுவின் (ஐபிசிசி) Intergovernmental Panel on Climate Change (IPCC), காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான அறிக்கை வெளியிடப்பட்டது. அந்த அறிக்கையில் நீர் மற்றும் ஆக்ஸிஜனை பெறுவதற்கும்  காலநிலையை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கும் பூமியில் உள்ள அனைத்து மக்களும் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ கடலையும் பனிக்கட்டிகள் மற்றும் பனிப்பாறைகளை சார்ந்தும் இருக்கிறார்கள்” என்று சொல்கிறது .

மாறிவரும் காலநிலையில் (எஸ்.ஆர்.ஓ.சி.சி) பெருங்கடல் மற்றும் கிரையோஸ்பியர் பற்றிய சிறப்பு அறிக்கை (ஐ.ஆர்.சி.சி) என்பது பூமியின் மாறுபட்ட நீர் சுழற்சியைப் பற்றிய சமீபத்திய ஆண்டுகளில் ஒலி ஆராய்ச்சியின் பகுப்பாய்வு ஆகும், இது கூட்டாக கிரையோஸ்பியர் என்று அழைக்கப்படும் பனியில் உறைந்திருக்கும் கடல்கள் மற்றும் பூமியின் சில பகுதிகளில் காலநிலை மாற்றத்தின் விளைவுகள் பற்றி விவாதிக்கும் முதல் அறிக்கை இதுவாகும்.

ஐபிசிசி என்பது ஐ.நா. சுற்றுச்சூழல் திட்டம் (யு.என்.இ.பி.) மற்றும் உலக வானிலை அமைப்பு (டபிள்யூ.எம்.ஓ) ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய ஒரு ஐக்கிய நாடுகளின் அமைப்பாகும். இது காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான விஞ்ஞானத்தையும், எதிர்காலத்தில் அதன் தாக்கங்களையும் மதிப்பாய்வு செய்கிறது, கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கும் உலகத் தலைவர்களுக்கும் காலநிலை மாற்றம் மற்றும் அதன் ஸ்பின்ஆஃப் விளைவுகள் குறித்து செயல்படுகிறது .

அறிக்கையில் சுருக்கமாகக் கூறப்பட்ட மூன்று ஆண்டு கணக்கெடுப்பு, பெருங்கடல்கள், கடலோரப் பகுதிகள், துருவ பனிக்கட்டிகள் மற்றும் மலை சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளில் காலநிலை மாற்றத்தின் பாதகமான தாக்கங்களையும், மனித சமூகங்களுக்கு ஏற்படும் பாதிப்புகளையும் ஆராய்கிறது. காலநிலை தொடர்பான மாற்றத்தைத் தணிப்பதற்கும் தழுவுவதற்கும் சாத்தியமான தீர்வுகள் அறிக்கையின் ஆசிரியர்களால் பரிந்துரைக்கப்பட்டுள்ளன. இந்த அறிக்கை உலகெங்கிலும் உள்ள 36 நாடுகளைச் சேர்ந்த 104 விஞ்ஞானிகளின் படைப்பாகும், அவர்கள் தங்கள் கண்டுபிடிப்புகளைத் தொகுக்க 7,000 க்கும் மேற்பட்ட அறிவியல் வெளியீடுகளைக் குறிப்பிட்டுள்ளனர். {ஐபிசிசி அதன் சொந்த ஆராய்ச்சியை நடத்தவில்லை என்பது குறிப்பிடத்தக்கது ]

பெருங்கடல்கள் மற்றும் கிரையோஸ்பியர் அறிக்கை இந்த சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளை ஐந்து வெவ்வேறு அத்தியாயங்களில் பின்வருமாறு பகுத்து கொடுக்கிறது

உயர்ந்த மலைப் பகுதிகள்

துருவ பகுதிகள்

உயரும் கடல் மட்டங்கள் மற்றும் தீவுகள் மற்றும் கடற்கரைகளில் அவற்றின் தாக்கங்கள்

கடல் மற்றும் கடல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளை மாற்றுதல் மற்றும் அவற்றைச் சார்ந்திருக்கும் சமூகங்கள் மீது அவற்றின் விளைவுகள்

தீவிர காலநிலை மாற்றங்களின் அபாயங்களை நிர்வகித்தல்

பருவநிலை பற்றிய சிறப்பு அறிக்கை மற்றும் அதில் கூறியுள்ள இந்திய ஒன்றியத்தின் அம்சங்கள் பற்றி கீழ் வருமாறு கூறுகிறது;

இந்து குஷ், இமயமலைப் பிராந்தியத்தில் உள்ள பனிப்பாறைகள்தான், இந்த மண்டலத்தில், வாழும், 86 மில்லியன் இந்தியர்கள் உட்பட, 240 மில்லியன் மக்களுக்கு ஒரு முக்கியமான நீர் வழங்கல் ஆதாரம் ஆகும். இது நாட்டின் ஐந்து பெரிய நகரங்களுடன் இணைத்தால் கிடைக்கும் மக்கள் தொகைக்கு ஈடாகும். மேற்கு இமயமலையின் லஹவுல்-ஸ்பிடி பகுதியில் உள்ள பனிப்பாறைகள், 21 ஆம் நூற்றாண்டின் தொடக்கத்திலிருந்து இழப்பை சந்தித்து வருகின்றன. காற்று மாசுபடுதல் குறையாவிட்டால், இந்து குஷ் இமயமலையில் பனிப்பாறைகள் மூன்றில் இரண்டு பங்கு குறையும். பெரிய இமயமலை வரம்பில் மூன்றில் ஒரு பகுதி ஏற்கனவே அழிந்துவிட்டது, உமிழ்வு குறைக்கப்படாவிட்டால் மூன்றில் இரண்டு பங்கு மறைந்துவிடும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

மன்னார் வளைகுடா, கச் வளைகுடா, பால்க் ஜலசந்தி, அந்தமான் கடல் மற்றும் லட்சத்தீவு கடல்கள் போன்ற இந்திய கடல்களில் பவளப்பாறை அமைப்புகள், வெப்பமயமாதல் மற்றும் அமிலமயமாக்கலால் பெரும் அழுத்தத்திற்கு உள்ளாகின்றன. 1989 முதல், இந்திய பவளப்பாறைகள் 29 பரவலான வெளுக்கும் நிகழ்வுகளை சந்தித்தன. 1991-2011 க்கு இடையில், இந்தியப் பெருங்கடலின் சராசரி கடல் pH உலகளவில் மிகப்பெரிய சரிவை சந்தித்தது. இந்தியாவின் மொத்த கடல் மீன் பிடிப்பிற்கு பவளப்பாறைகள் 25% வரை பங்களிப்பதால் இது கடல் மீன்பிடிப்பில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கங்களை ஏற்படுத்துகிறது. குறைந்தது 4 மில்லியன் மக்களுக்கு ஊட்டச்சத்து பாதுகாப்பு, வருமானம் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு மற்றும் நாட்டிற்கான அந்நிய செலாவணி வருவாய் ஆகியவற்றிற்கு கடல் மீன்பிடி முக்கியமானது. இதே நிலை நீடித்தால், 2030 மற்றும் 2040 க்கு இடையில் லட்சத்தீவு பிராந்தியத்திலும், 2050 மற்றும் 2060 க்கு இடையில் இந்திய கடல்களின் பிற பகுதிகளிலும் ஆதிக்கம் செலுத்தும் உயிரினங்களாக ரீஃப் பவளப்பாறைகள் மறைந்து போக வாய்ப்புள்ளது.

7,517 கி.மீ நீள கடற்கரை கொண்டது இந்தியா. எனவே கடல்மட்டம் அதிகரிப்பதால், இந்தியா குறிப்பிடத்தக்க அச்சுறுத்தல்களை எதிர்கொள்ளும். ஆறு இந்திய துறைமுக நகரங்களான சென்னை, கொச்சி, கொல்கத்தா, மும்பை, சூரத் மற்றும் விசாகப்பட்டினம் ஆகியவற்றில், கடல் மட்டம் 50 செ.மீ உயர்ந்தால் 28.6 மில்லியன் மக்கள் கடலோரத்திலிருந்து இடம்பெயர ஆளாக நேரிடும் என்று ஒரு ஆய்வு தெரிவிக்கிறது. வெள்ளத்தால் வெளிப்படும் சொத்துக்கள் சுமார் 4 டிரில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மதிப்புடையதாக இருக்கும்.

ஒரு உயர் வளர்ச்சியின் கீழ், இந்தியாவில் தாழ்வான பகுதிகளில் வசிக்கும் மக்கள் தொகை 2000 ஆம் ஆண்டில் 64 மில்லியன் மக்கள் என்ற அளவில் இருந்து, 2060 ஆம் ஆண்டில் 216 மில்லியனாக உயரக்கூடும். எதிர்கால மக்கள்தொகை வளர்ச்சியும், நகரமயமாக்கலும் இந்த சமூகங்களை கடல் மட்ட உயர்வு மற்றும் கடலோர வெள்ளத்தின் ஆபத்தில் ஆழ்த்துகின்றன. கடந்த 1,000 ஆண்டுகளில், கங்கை-பிரம்மபுத்ரா-மேக்னா டெல்டாவின் அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட பகுதிகள் மூழ்கி வருகின்றன (6-9 மிமீ ஆண்டு -1), கொல்கத்தாவில் மிகப்பெரிய குறைவு ஏற்பட்டுள்ளது. கடல் மட்ட உயர்வு காரணமாக நிலத்தடி நீர் உப்பாகி, குடிநீர் விநியோகத்தை பாதிக்கும்

மேலும் இந்த பிராந்தியத்தில் விரைவான வளர்ச்சியும் மக்கள்தொகை வளர்ச்சியும் நிலத்தடி நீர் வளங்களுக்கு மேலும் அழுத்தம் கொடுக்கும். கங்கை டெல்டாவில் உப்புத்தன்மையில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் விப்ரியோ காலரா என்ற பாக்டீரியாவின் பரவுதல் மற்றும் அச்சுறுத்தலை அதிகரிப்பதாக கண்டறியப்பட்டுள்ளது. மகாநதி டெல்டாவில் வண்டல் படிமங்கள், காலநிலை மற்றும் நில பயன்பாட்டு மாற்றத்தின் காரணமாக கணிசமாகக் குறையும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் கடல் மட்டத்துடன் ஒப்பிடும்போது அதன் தற்போதைய உயரத்தை, டெல்டா பராமரிக்க முடியாமல் போகலாம். இது உமிழ்நீர், அரிப்பு, வெள்ள அபாயங்கள் மற்றும் தழுவல் கோரிக்கைகள் அதிகரிக்கும் அபாயத்திற்கு வழிவகுக்கும்.

இந்தியா மீன்பிடி தொழிலில் 6வது இடத்தில் உள்ளது. ஆனால் FAO இன் கணிப்புப்படி, அடுத்த 30 ஆண்டுகளில் அதன் மீன் பிடிக்கும் திறன் 7-17% குறையும் என்று கூறுகின்றன. மாசு தொடர்ந்து அதிகரித்தால், இந்தியாவில் மீன் பிடிப்பது இந்த நூற்றாண்டின் இறுதியில் சுமார் 27-44% குறையும். சர்வதேச நெருக்கடி இந்தியாவை எவ்வாறு பாதிக்கிறது இந்தியா தனது சொந்த எல்லைகளில் என்ன நடக்கிறது என்பது மட்டுமல்ல. உலகின் பெருங்கடல்கள், துருவங்கள் மற்றும் பனிப்பாறைகளுக்கு சில இடையூறுகள் எந்தவொரு நாடும் தப்பிக்க முடியாத தொலைநோக்கு விளைவுகளை ஏற்படுத்தும்.

மலைகள் புதிய நீரை பனி மற்றும் ஐஸ்கட்டியாக சேமித்து வைக்கின்றன, அவை கரைந்தவுடன் அதை வெளியிடுகின்றன, மேலும் மலைப்பிரதேசங்களில் மற்றும் அதற்கு அப்பால் உள்ள மக்களுக்கு தண்ணீரை வழங்குகின்றன. உலகம் வெப்பமடைகையில், பனிப்பாறைகள் உருகி வருகின்றன, ஆசியா, ஐரோப்பா, தென் அமெரிக்கா மற்றும் வட அமெரிக்காவில் 21 ஆம் நூற்றாண்டில் பனிப்பாறைமூலம் கிடைக்கும் நீர் வழங்கல் குறையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஆண்டிஸில், குயிட்டோ, லிமா மற்றும் லா பாஸ் அதிகம் பாதிக்கப்படக்கூடியவை. இந்து குஷ் இமயமலைப் பகுதியில் உள்ள பனிப்பாறைகள் இப்பகுதியில் வாழும் 240 மில்லியன் மக்களுக்கு ஒரு முக்கியமான நீர் விநியோக ஆதாரம் ஆகும். 1.9 பில்லியன் மக்களுக்கு நீர் வழங்கும் கங்கை மற்றும் யாங்சே உள்ளிட்ட பத்து நதிகளின் மூலமும் இப்பகுதி. ஆனால் இந்த பனிப்பாறைகள் அழிவின் விளிம்பில் உள்ளன. மாசு வீழ்ச்சியடையாவிட்டால் இந்த பிராந்தியத்தில் பனிப்பாறைகள் 2100 வாக்கில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு குறையும், இதன் விளைவு உலகளவில் உணரப்படும்.

பெர்மாஃப்ரோஸ்ட், உறைந்த மண் கார்பனை சேமித்து வைக்கிறது, மேலும் மாசு குறைக்கப்படாவிட்டால் அது கார்பன் டை ஆக்சைடு மற்றும் மீத்தேன் ஆகியவற்றை வெளியிடும், மேலும் காலநிலை மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும். மாசு குறைக்கப்படாவிட்டால் குறைந்தது 30% மற்றும் கிட்டத்தட்ட அனைத்து மேற்பரப்பு நிரந்தரமாக 2100க்குள் இழக்கப்படும் வாய்ப்பு உள்ளது. பெர்மாஃப்ரோஸ்ட் உருகுவது அடுத்த நூற்றாண்டுகளில் பத்தாயிரம் அல்லது நூற்றுக்கணக்கான பில்லியன் டன் கார்பனை வெளியேற்றக்கூடும். அண்டார்டிகா மற்றும் ஆர்க்டிக்கிற்கான மாற்றங்கள் உலகளாவிய காலநிலை மாற்றத்தை மேலும் துரிதப்படுத்தும். அவற்றின் பனிக்கட்டிகள் மற்றும் கடல் பனி ஆகியவை சூரியனின் வெப்பத்தை மீண்டும் விண்வெளியில் பிரதிபலிப்பதன் மூலம் கிரகத்தின் வெப்பநிலையைக் குறைக்க உதவுகின்றன, மேலும் இந்த பனியின் இழப்பு பூமியின் மேற்பரப்பை இருளடையச் செய்கிறது, அதாவது அதிக ஆற்றல் உறிஞ்சப்படுகிறது. துருவ பனிக்கட்டிகளை உருகுவதும் உலக கடல் மட்ட உயர்வுக்கு முக்கிய காரணமாகும்.

கடல் மட்ட உயர்வு ஒரு பெரிய உலகளாவிய அச்சுறுத்தலாகும். மாசு வீழ்ச்சியடையாவிட்டால், கடல் மட்ட உயர்வு, 2100 க்குள் 1 மீட்டருக்கு அருகில் கூடும் என்று கணிக்கப்படுகிறது, காலப்போக்கில் உயர்வு அதிகரிக்கும். மாசுவை கட்டுப்படுத்தினால், 50 செ.மீ க்கும் குறைவாக இந்த உயர்வை கட்டுப்படுத்த வாய்ப்பு உண்டு. இது உலகளாவிய பேரழிவைக் கணிசமாகக் குறைக்கும்.

சுமார் 1 மீ உயரத்திற்கான, கடல் மட்ட உயர்வு பங்களாதேஷில் சுமார் 20% பகுதிகளை நீரில் மூழகடித்து 30 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களை இடம்பெயரச் செய்யும். எகிப்தில், நைல் டெல்டாவின் 13% நூற்றாண்டின் இறுதியில் நீரில் மூழ்கக்கூடும், இது 5.3 மில்லியன் மக்களையும், உற்பத்தி விளைநிலங்களின் பெரிய பகுதிகளையும் பாதிக்கிறது. மும்பை, ஷாங்காய், நியூயார்க், மியாமி, லாகோஸ், பாங்காக் மற்றும் டோக்கியோ ஆகியவை கடல் மட்டத்திலிருந்து அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளாகும் முக்கிய நகரங்கள். மாசு வீழ்ச்சியடையாவிட்டால், 2100 வாக்கில் அனைத்து கடல்சார் வாழ்விலும் குறிப்பிடத்தக்க 17% சரிவை எதிர்கொள்வோம், ஏனெனில் கலக்கும் கார்பன் டை ஆக்சைடு காரணமாக கடல் நீர் வெப்பமாகவும் அதிக அமிலமாகவும் மாறும்.

பவளப்பாறைகள் குறிப்பிட்ட அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளாகின்றன – வெப்பமயமாதல் 1.5 ° C க்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்டிருந்தாலும், உலகளாவிய ரீஃப்கள் 70-90% வரை பெருமளவுக்கு வேகமாக குறையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, வெப்பநிலை உயர்வு 2. C ஐ அடைந்தால் பவளப்பாறைகளின் முழுமையான இழப்பை சந்திக்கும். வெப்பமண்டல பெருங்கடல்களில் மீன் உற்பத்தி வீழ்ச்சியடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இன்று உலக மக்கள்தொகையில் சுமார் 10-12% பேர் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ மீன்பிடித்தலை நம்பியிருக்கிறார்கள், மேலும் சமரசம் செய்யப்பட்ட சுற்றுச்சூழல் அமைப்பின் விளைவாக ஏற்படும் பாதிப்புகளின் தாக்கம் உழைக்கும் மக்களான மீனவர்களுக்குதான் பாதிப்பு அதிகம்!

இங்கு க்ரீன்பீஸ் கிழக்கு ஆசியாவின் பொறுப்பாளர் டேஹியுன் பார்க் கூறிய கூற்றைத்தான் நினைவு கூற வேண்டும் “விஞ்ஞானம் குளிர்ச்சியானது மற்றும் கட்டாயமானது. நமது பெருங்கடல்களில் ஏற்படும் பாதிப்புகள் கணிக்கப்பட்டதை விட மிகப் பெரிய அளவில் மற்றும் விரைவாக நடந்து கொண்டிருக்கின்றன.  நம் பூமி கிரகத்திற்கு நடக்க இருக்கும் மிகவும் கடுமையான விளைவுகளைத் தடுக்க இதற்கு முன்னோடியில்லாத அரசியல் நடவடிக்கை தேவைப்படும். ”


கருத்துக்களை பகிர


அல்லது

Your email address will not be published.

Scroll To Top