“சீனாவின் வெளியுறவு விவகாரம் 2018″நூலில் டோக்லாமை இராஜதந்திர சாதனையாக கூறியுள்ளது

2017 ஆம் ஆண்டின் ஆறு முக்கிய இராஜதந்திர வெற்றிகளில் சீனா இந்திய எல்லையில் உள்ள டோக்லாமிலும் நுழைந்து ஆக்கிரமிப்பு செய்ததை பட்டியலிட்டு உள்ளது.

சிக்கிம் எல்லையில் இந்தியா, சீனா, பூடான் நாடுகளின் முச்சந்திப்பில் டோக்லாம் என்னும் பகுதி உள்ளது. இங்கு கடந்த ஜூன் மாதம் சீன ராணுவம் சாலை அமைக்கும் நடவடிக்கையில் இறங்கியது. இதை இந்திய ராணுவம் தடுத்தது.

இதனால் ஏற்பட்ட மோதல் காரணமாக இந்தியாவும், சீனாவும் இங்கு படைகளை குவித்தன. இரு நாடுகளும் படைகளை வாபஸ் பெறவேண்டும் என்ற கோரிக்கையை வைத்தன.இந்த நிலையில் இரு தரப்பிலும் படைகள் விலக்கிக் கொள்ளப்படவில்லை. இதனால் இப்பகுதியில் போர் பதற்றம் நிலவி வந்தது.

இதைத்தொடர்ந்து மத்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் டோக்லாம் பகுதியில் ஏற்பட்டுள்ள பிரச்சினை குறித்து தூதரக ரீதியாக சீனாவுடன் பேச்சுவார்த்தையில் ஈடுபட்டது.

இரு தரப்பிலும் தங்களுடைய கண்ணோட்டம், கவலைகள், நலன்கள் முன்வைக்கப்பட்டன. அதன் அடிப்படையில், டோக்லாமில் இரு நாடுகளும் படைகளை விரைவில் வாபஸ் பெறுவதென ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டது.

இந்த நிலையில் டோக்லாம் பகுதியில் சீனா தனது நடவடிக்கைகளை தொடர்ந்து வருகிறது என அமெரிக்க அதிகாரிகள் தெரிவித்து உள்ளனர்.

அங்கு சாலை மட்டுமின்றி டோக்லாம் அருகே மிகப்பெரிய ராணுவ குடியிருப்பு ஒன்றையும் சீனா கட்டுவதாக கடந்த ஜனவரி மாதம் தகவல்கள் வெளியாகி இருந்தன. இதன் மூலம் டோக்லாம் தொடர்பாக மற்றொரு மோதலுக்கு சீனா தயாராகி வருவதாகவும் அந்த செய்திகள் கூறியிருந்தன.

டோக்லாமில் இருந்து சீனாவின் யாதுங் ராணுவ தளத்துக்கு 12 கி.மீ. தொலைவில் சாலை அமைக்கப்படுவதாகவும், இந்த பணிகள் கடந்த மார்ச் 23-ந்தேதி மீண்டும் தொடங்கியதாகவும் கூறப்படுகிறது.

இதற்காக 10 கட்டுமான வாகனங்கள், 30 கனரக வாகனங்கள் அங்கே பணியில் ஈடுபட்டு உள்ளன. இந்த பணியாளர்கள் மற்றும் ராணுவ வீரர்களுக்காக 90 கூடாரங்களும், 5 தற்காலிக கொட்டகைகளும் அமைக்கப்பட்டு உள்ளன. இந்திய செயற்கைக்கோள்களின் பார்வையில் இருந்து கட்டுமான பணிகளை மறைப்பதற்காக கொட்டகைகள் அமைக்கப்பட்டு உள்ளதாக தகவல் வெளியாகியது.

சீனா வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் கொள்கைத் திட்டமிடல் நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட உத்தியோகபூர்வ இராஜதந்திரப் பதிவான “சீனாவின் வெளியுறவு விவகாரம் 2018”, என்ற புத்தகம் வெளியிடபட்டு உள்ளது. அதில் உலகின் மிகப்பெரிய மாற்றங்களை சீனாவின் “பகுப்பாய்வு” ஒரு அதிகார வழிகாட்டியாக வெளியுறவு அமைச்சர் வாங் யீ விவரித்து உள்ளார். இதில் 2017 ம் ஆண்டு சீன இராஜதந்திரத்தின் அதிகாரபூர்வமான கண்ணோட்டத்தையும், கடந்த ஆண்டு உலகின் சீனா பார்வையையும் குறிபிடபட்டு உள்ளது.

புத்தகம் இரண்டாவது அத்தியாயத்தில் இது சீனாவின் கடந்த ஆண்டு ஜி ஜின்பிங் அரசாங்கத்தின் கீழ் இராஜதந்திர நடவடிக்கைகளில் ஆறு முக்கிய “சாதனைகள் ” பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது,.இதில் ஆறில் ஒன்று சீனா “தேசிய இறையாண்மையையும் சட்டபூர்வமான நலன்களையும் உறுதியாக பாதுகாத்தது” என்று உள்ளது.

சீன-இந்திய உறவுகள் சரியான பாதையில் செல்வதை உறுதி செய்யும் வகையில் அதன் பிராந்திய இறையாண்மையை நிலைநிறுத்தி, சீனா தூதரக வழிகளில் அமைதியாக அதன் டோக்லாம் பகுதிக்குள் இந்திய எல்லை படையினரின் ‘துரோகத்தை கையாளப்பட்டு உள்ளது என கூறப்பட்டு உள்ளது.

முதல் வெற்றிகள் ஜியின் இன் பெல்ட் மற்றும் சாலை துவக்கத்திற்கான “ப்ளூப்ரிண்ட்” ஆகும் . 2017 மே மாதத்தில் பெல்ட் மற்றும் ரோட் ஃபோன் ஹோஸ்டிங் வழங்கப்படும்.

இரண்டாவது உலகமயமாக்கலின் பாதுகாப்பாளராக சீனா உருவானது என்று புத்தகத்தில் கூறப்பட்டு உள்ளது. சீனா பிரதான நாடுகளுடன் “நிலையான” உறவுகள் மூன்றாவதாகும்.அமெரிக்கா, ரஷ்யா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் ஆகியவை “பிரதான நாடு” என குறிக்கிறது.

இந்த ஆண்டின் வர்த்தக யுத்தத்திற்கு முன்னர் உறவுகளில் சமாதான காலப்பகுதியில் மார்-எ-லாகோவில் இருக்கும் சீன பிரதமர் ஜி ஜின்பிங் மற்றும் அமெரிக்க ஜனாதிபதி கலந்து கொண்ட உச்சி மாநாடு குறிப்பிடப்பட்டு உள்ளது.

அண்டை நாடான ஆசியான், ஜப்பான், கொரியா, ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் மியான்மார் ஆகிய நாடுகளுடன் உறவுகளை தொடருவது சீனாவின் நான்காவது சாதனையாகவும், அதே நேரத்தில் ஹாங்க்சோவில் பிரிக்ஸ் உச்சி மாநாடு சீனாவின் ஐந்தாவது பிரதான சாதனையாகவும் குறிப்பிடப்பட்டு உள்ளது. ஆறாவதாக புத்தகம் சீனா “தேசிய இறையாண்மையையும், சட்டபூர்வமான நலன்களையும் உறுதியாக பாதுகாத்து வைத்திருக்கிறது” என்று கூறுகிறது.


கருத்துக்களை பகிர


அல்லது

Your email address will not be published.

Scroll To Top