விக்கி லீக்ஸ் அசாஞ்சேவுக்கு குடியுரிமை வழங்கியது ஈக்வடார் அரசு

விக்கி லீக்ஸ் நிறுவனர் ஜூலியன் அசாஞ்சே அமெரிக்கா ராணுவம் மத்திய கிழக்கு நாடுகளில் அப்பாவி பொது மக்கள் மீது குண்டு வீசி தாக்கி கொள்ளும் காட்சிகளை வெளியிட்டார். அமெரிக்கா ராணுவம் பாக்தாத், ஆப்கானிஸ்தான் போர்ப் பதிவுகள் (ஜூலை 2010), ஈராக் போர் பதிவுகள் (அக்டோபர் 2010), மற்றும் கேபிள் கேட் (நவம்பர் 2010) அமெரிக்கா நிழகத்திய போர் பதிவுகள் தொடர்பான நாட்டின் பல்வேறு ரக்சியங்களை இணைய தளங்களில் வெளியிட்டு அதிர்ச்சி அலைகளை ஏற்படுடுத்தியவர்.

இதனால், அமெரிக்காவின் கூட்டாட்சி அரசாங்கம் விக்கிலீக்ஸில் ஒரு குற்ற விசாரணை நடத்தத் தொடங்கியது.

பாதுகாப்பு ரகசியங்களை வெளியிட்ட அசாஞ்சேவை கைது செய்ய அமெரிக்கா முயற்சி மேற்கொண்டு வந்தது. ஆனால், அவர்களிடம் சிக்காமல் அசாஞ்சே ஐந்தாண்டுகளுக்கும் மேலாக லண்டனில் உள்ள நாடுகளின் தூதரகத்தில் தஞ்சம் புகுந்தார்.

பாலியல் தொடர்பான கூற்றுக்களை விசாரணை செய்வதற்காக ஸ்வீடனுக்கு நாடு கடத்தப்படுவதைத் தடுக்க 2012 ல் தூதரகத்தில் அடைக்கலம் புகுவதற்குப் பின்னர், ஈக்வடார் அசாஞ்சேவுக்கு அரசியல் தஞ்சம் வழங்கினார்.

ஈக்வடாரிய முன்முயற்சி அசாங்கே மீது சட்டபூர்வமான தடுப்பு சட்டத்தை வழங்குவதற்காக நோக்கம் கொண்டிருந்தது, அவருடைய முன்னாள் ஜாமீன் நிபந்தனைகளை மீறியதற்காக கைது செய்யப்படாமல், தூதரகத்தையும் பிரிட்டனையும் விட்டு வெளியேற்ற அனுமதித்தது.

பிரிட்டனின் வெளியுறவு அலுவலகம் வியாழனன்று ஆஸ்திரேலியாவில் பிறந்த அசாஞ்சேற்கு இராஜதந்திர நிலைப்பாட்டை வழங்க ஈக்வடார் கோரிக்கையை நிராகரித்தது.

ஜூலியன் அசாஞ்சே ஈக்வடார் தூதரகத்திலேயே இருந்தபோதிலும், இன்னும் பிரிட்டன் அரசால் கைது செய்யப்படுவர் என்பதால், சுவீடன் அசாஞ்சே மீது இருந்த பாலியல் வழக்கை கைவிட்டது.

இந்நிலையில், அசாஞ்சேவுக்கு எங்கள் நாட்டு குடியுரிமை வழங்கப்படும் என ஈக்வடார் அரசு அறிவித்துள்ளது.

அசாஞ்சேவுக்கு பாதுகாப்பான இடம் கிடைக்கும் வரை ஈக்வடார் தூதரகத்திலேயே தங்கலாம். ஸ்வீடன் அதிகாரிகள் அவரிடம் வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் விசாரணை நடத்திக் கொள்ளலாம் என ஈக்வடார் வெளியுறவுத் துறை அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.


கருத்துக்களை பகிர


அல்லது

Your email address will not be published.

Scroll To Top